Trong suốt sự nghiệp chính trị của mình, Tổng Bí thư Nguyễn Phú trọng đã dành những tình cảm đặc biệt cho quê hương Nghệ An. Bằng chứng là, trên cương vị người đứng đầu của Đảng, Tổng Bí thư đã 2 lần về thăm, làm việc tại tỉnh Nghệ An vào các năm 2012, 2017, đồng thời, chủ trì 3 cuộc làm việc của Bộ Chính trị về ban hành, sơ kết, tổng kết các Nghị quyết phát triển Nghệ An. Những cuộc gặp gỡ, tiếp xúc và làm việc của người đứng đầu Đảng đã để lại tình cảm, sự trân quý trong lòng người dân xứ Nghệ.
Trong cuộc chiến đấu bảo vệ biên giới phía Bắc, mặt trận Vị Xuyên (Hà Giang) từ một địa bàn được xác định là thứ yếu, trở thành một điểm nóng ác liệt. Ở đây, những câu chuyện về sự hi sinh của người lính đã trở thành một bản anh hùng ca bất diệt. Và sự “thay da đổi thịt” ở mảnh đất này ngày hôm nay làm càng tôn lên giá trị của hòa bình, mang theo đó là những ước vọng nơi biên cương Tổ quốc.
Là trung tâm chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội của cả nước, Hà Nội còn nổi tiếng là vùng đất “bách nghệ” (trăm nghề). Nghề truyền thống của Hà Nội không chỉ là sinh kế mà còn là nơi lưu giữ, kiến tạo nên giá trị văn hóa Hà thành. Hiện nay, vùng đất trăm nghề được bổ sung, bồi đắp thêm bởi những nghề truyền thống độc đáo của đồng bào các DTTS.
Ngay sau khi vụ tai nạn 2 xe đầu kéo va chạm, 1 xe lao vào nhà dân khiến 3 người tử vong, trong đó có 2 cháu nhỏ là anh em ruột, Chủ tịch UBND tỉnh Đắk Nông Hồ Văn Mười, Giám đốc Công an tỉnh Đại tá Nguyễn Thanh Liêm nhanh chóng có mặt tại hiện trường, trực tiếp chỉ đạo công tác cứu nạn, cứu hộ, phân luồng giao thông và thăm hỏi, động viên gia đình bị nạn.
Chiều 25/7, Phó trưởng Ban Dân tộc tỉnh Đắk Lắk Lê Ngọc Vinh cho biết, đơn vị vừa tổ chức 5 hội nghị tập huấn, bồi dưỡng kiến thức về phòng, chống ma túy vùng đồng bào DTTS và miền núi năm 2024 trên địa bàn tỉnh.
Tuyến đường Khe Giang, xã Thượng Yên Công là một trong những tuyến giao thông huyết mạch từ trung tâm TP. Uông Bí (Quảng Ninh) vào Khu di tích lịch sử Quốc gia đặc biệt Yên Tử, được đầu tư xây dựng gần 80 tỷ đồng, được đưa vào sử dụng năm 2020. Tuy nhiên, hiện nay nhiều đoạn đường bị sạt lở tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn về tài sản, tính mạng Nhân dân, cần kịp thời triển khai các biện pháp ngăn chặn.
Ngày 25/7, Công an tỉnh Đắk Nông thông tin, Giám đốc Công an tỉnh Đắk Nông vừa ký quyết định thành lập 2 Tổ công tác đặc biệt kiểm tra, xử lý vi phạm nồng độ cồn trên địa bàn tỉnh bắt đầu từ ngày 20/7, nhằm mục tiêu kéo giảm tai nạn giao thông trên cả 3 tiêu chí, góp phần bảo đảm tốt tình hình trật tự an toàn giao thông.
Do ảnh hưởng của bão số 2, hoàn lưu bão và áp thấp nhiệt đới, trong những ngày qua, nhiều nơi trên địa bàn tỉnh Kon Tum có mưa to, gió lớn, lượng mưa trung bình từ 18,8 - 60mm, đã gây thiệt hại một số công trình giao thông, nhà ở của người dân.
Với vị thế là Thủ đô ngàn năm văn hiến, Hà Nội có bề dày lịch sử và nền tảng di sản văn hóa phong phú, đa dạng, nơi hội tụ, kết tinh, tỏa sáng, nơi nuôi dưỡng, thúc đẩy sự sáng tạo văn hóa, nơi tạo ra các sản phẩm và dịch vụ văn hóa chất lượng. Trong dòng chảy đó, vùng DTTS và miền núi của Thủ đô đã phát huy nét đẹp văn hóa truyền thống của các dân tộc, dung hòa với những tinh hoa trong văn hóa Hà thành xưa – nay để cùng xây dựng văn hóa người Hà Nội hào hoa và thanh lịch.
Ngày 24/7, UBND huyện Tam Bình (Vĩnh Long), đã tổ chức Đại hội Đại biểu các DTTS huyện Tam Bình lần thứ IV, năm 2024. Tham dự Đại hội có: Ông Thạch Dương - Trưởng Ban Dân tộc tỉnh Vĩnh Long; lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND huyện; các vị đại diện cho các tôn giáo, chức sắc trên địa bàn và 150 đại biểu chính thức đại diện cho gần 8.000 đồng bào DTTS trên địa bàn huyện Tam Bình.
Do ảnh hưởng của hoàn lưu bão số 2, suốt đêm qua (23/7) và rạng sáng nay (24/7), các địa phương trong tỉnh Sơn La xảy ra mưa lớn. Tại Tp. Sơn La, hầu khắp các tuyến đường đã trở thành sông, khiến giao thông ngưng trệ, ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống Nhân dân.
Trong các ngày từ ngày 18 - 24/7, cán bộ, chiến sĩ Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh Kiên Giang đã tổ chức nhiều hoạt động thiết thực, tri ân gia đình và người có công khu vực biên giới, nhân dịp Kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh, liệt sĩ ( 27/7/1947 - 27/7/2024).
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào DTTS và miền núi, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện Sơn Hòa (Phú Yên) được UBND huyện giao chủ trì thực hiện Dự án 8 “Thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em”. Qua 2 năm thực hiện, đã đạt được những kết quả khích lệ.
Cơ quan Cảnh sát Điều tra - Công an huyện Xín Mần, tỉnh Hà Giang đã thi hành lệnh bắt người trong trường hợp khẩn cấp đối với 2 đối tượng, để điều tra vụ án trộm cắp tài sản trên địa bàn.
Ngày 24/7, Ban Dân tộc tỉnh Đắk Lắk tổ chức Hội nghị tập huấn, bồi dưỡng kiến thức về phòng, chống ma túy vùng đồng bào DTTS và miền núi năm 2024 tại xã Vụ Bổn, huyện Krông Pắc. Phó trưởng Ban Dân tộc tỉnh Đắk Lắk Lê Ngọc Vinh chủ trì Hội nghị. Tham dự Hội nghị có lãnh đạo Phòng Chính sách, Ban Dân tộc tỉnh; Phòng Dân tộc huyện; các báo cáo viên thuộc Công an tỉnh Đắk Lắk.
Bí thư Tỉnh ủy Quảng Nam Lương Nguyễn Minh Triết vừa có Thư kêu gọi ủng hộ thực hiện Chương trình hỗ trợ xóa nhà tạm, nhà dột nát trên địa bàn tỉnh Quảng Nam từ nay đến năm 2025.
Ngày 24/7, Trung tâm Khuyến nông tỉnh Hà Giang đã tổ chức Tọa đàm: “Giải pháp phát triển chăn nuôi lợn địa phương theo hướng an toàn sinh học gắn với liên kết tiêu thụ sản phẩm” năm 2024 tại huyện Mèo Vạc.
Nếu không mặc bộ trang phục người lính, thì hẳn ai cũng nghĩ họ là những thợ xây chuyên nghiệp. Bao năm qua, từ những công trình, phần việc thiết thực của người lính Biên phòng dành cho đồng bào, càng ghi nhận hơn về tình cảm, tinh thần trách nhiệm của người lính đang tiếp tục tô thắm sắc xanh cho miền biên ải, tô hồng thêm tình quân dân nơi biên cương.
Những năm qua, huyện Mèo Vạc đã thực hiện nhiều giải pháp hỗ trợ đồng bào DTTS ổn định cuộc sống, nâng cao thu nhập, vươn lên thoát nghèo.
Những năm gần đây, nhiều hộ đồng bào Cơ Tu ở Tây Giang đã đổi mới tư duy, mạnh dạn thay đổi mô hình sản xuất. Theo đó, từ các mô hình kinh tế dựa vào nông – lâm nghiệp và các chính sách hỗ trợ từ các cấp, nhiều hộ đã thoát nghèo, từng bước làm giàu trên mảnh đất quê hương.